08:08 Thứ tư, ngày 15/8/2018
  •      Chế độ nghỉ thai sản sáu tháng áp dụng cho cả trường hợp nghỉ sinh từ trước ngày 01/5/2013

    Nguyễn Thị Lan | 21.03.2014

    Bạn Nguyễn Thị Lan tại quận Hoàng Mai, Hà Nội hỏi “Theo thông tin trên truyền hình tôi được biết kể từ ngày 01/5/2013 thời gian nghỉ thai sản của lao động nữ là 6 tháng. Tôi bắt đầu nghỉ thai sản từ ngày 10/1/2013 (Theo luật cũ tôi được nghỉ đến ngày 10/05/2013, vậy tôi có được hưởng chế độ nghỉ thai sản 6 tháng theo quy định của luật mới hay không?” Xin cảm ơn luật sư.

Trả lời câu hỏi

  • admin  - luattoanlong@gmail.com | 21.03.2014 07:09

    Theo bạn nêu thì thời gian nghỉ thai sản của bạn đến ngày 10/05/2013 là kết thúc nghĩa là sau thời điểm ngày 01/05/2013 bạn vẫn có 09 ngày được nghỉ thai sản theo luật cũ. Theo quy định của Bộ luật lao động hiện hành (có hiệu lực từ ngày 01/05/2013) thì bạn đương nhiên được hưởng chế độ nghỉ thai sản với thời gian là 6 tháng.
    Điểm b khoản 2 Điều 240 Bộ luật lao động hiện hành có đoạn: “…Lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày Bộ luật này có hiệu lực, mà đến ngày 01 tháng 5 năm 2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 thì thời gian hưởng chế độ khi sinh con được thực
    hiện theo quy định của Bộ luật này...”


Gửi câu trả lời của bạn !

Họ tên (*)
Email (*)

Thông tin tư vấn khác

 
CHAT NOW
1
Close chat
Xin chào! Cảm ơn bạn đã ghé thăm website. Hãy nhấn nút Bắt đầu để được trò chuyện với nhân viên hỗ trợ.

Bắt đầu