Người tham gia cá độ bóng đá có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Thứ tư - 26/06/2024 22:39
Hiện nay, các hành vi đánh bạc trái phép đặc biệt là cá độ bóng đá diễn ra càng phổ biến với các hình thức và thủ đoạn tinh vi. Bộ luật hình sự đã có quy định rất nghiêm khắc đối với hành vi cá độ bóng đá. Vậy người tham gia cá độ bóng đá có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
Hình minh họa
Hình minh họa
1. Cá độ bóng đá có vi phạm pháp luật không?
Cá độ bóng đá là hành vi dùng tiền hoặc tài sản khác để đánh cược về việc phỏng đoán kết quả của một trận thi đấu bóng đá sắp hoặc đang diễn ra nhưng chưa kết thúc hoặc chưa có kết quả chung cuộc.
Cá độ bóng đá có thể được thực hiện dưới nhiều hình thức khác nhau, như:
- Cá độ trực tiếp tại các sòng bạc, nhà cái.
- Cá độqua mạng Internet.
- Cá độ qua điện thoại.
Tuy nhiên, cá độ bóng đá vi phạm pháp luật khi được thực hiện với bất kì hình thức nào nhằm mục đích được thua bằng tiền hoặc hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cho phép nhưng thực hiện không đúng theo quy định.
2. Người tham gia cá độ bóng đá có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
Căn cứ Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bởi khoản 120 Điều 1 Luật Sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định tội đánh bạc:
Tội đánh bạc
1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
a) Có tính chất chuyên nghiệp;
b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
d) Tái phạm nguy hiểm.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.
Theo đó, người tham gia cá độ bóng đá trái phép nếu cá cược với số tiền hoặc hiện vật từ 5 triệu đồng trở lên hoặc dưới 5 triệu đồng trong các trường hợp sau thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc:
- Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc.
- Đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc nhưng chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.
Người bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 07 năm.
Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.
 

Khuyến nghị:

1. Bài viết nêu trên được luật sư, chuyên gia của Luật Toàn Long thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.

2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến từ các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tuy nhiên, người đọc chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi các ý kiến đưa ra chỉ là quan điểm cá nhân người viết.

3. Mọi yêu cầu giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Luật Toàn Long qua Tổng đài tư vấn pháp luật Tư vấn: 0936.521.533, E-mail: luattoanlong@gmail.com.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Thống kê
  • Đang truy cập21
  • Máy chủ tìm kiếm1
  • Khách viếng thăm20
  • Hôm nay3,216
  • Tháng hiện tại114,994
  • Tổng lượt truy cập2,004,385
logo                      logophapluatvanhoa                     luatsu           thanh lap doanh nghiep                     tu van dat dai                     nguoihanoilogo
190063.3232
Nhắn tin Facebook Zalo: 0934.682.133
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây