00:12 Chủ nhật, ngày 22/10/2017
  •      Thủ tục kết hôn với người nước ngoài

    Hoàng Văn Du | 20.03.2014

    Tôi hiện sống và làm việc tại Đài Loan. Tôi đang có ý định tiến tới hôn nhân với một cô gái người Indonesia.
    Xin hỏi: Chúng tôi có thể đăng kí kết hôn tại Đại sứ quán của hai nước tại Đài Loan không? Thủ tục làm như thế nào?

Trả lời câu hỏi

  • admin  - luattoanlong@gmail.com | 20.03.2014 20:33

    Theo khoản 3 điều 3 Nghị định 68/2002/NĐ-CP ngày 10/07/2002 đ của Chính phủ quy định chi tiết thi hành
    một số điều của Luật Hôn nhân và gia đình về quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài thì Cơ quan đại diện Ngoại giao, Cơ quan Lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài (Cơ quan Ngoại giao, Lãnh sự Việt Nam) thực hiện đăng ký việc kết hôn giữa công dân Việt Nam cư trú ở nước ngoài với người nước ngoài.

    Do vậy, hai bạn sẽ tiến hành đăng kí kết hôn tại Cơ quan đại diện Ngoại giao hoặc Cơ quan Lãnh sự  của Việt Nam ở Đài Loan.
    *  Hồ sơ đăng kí kết hôn của mỗi bên ( theo Điều 13 Nghị định 68/2002) phải có các giấy tờ sau:
    -  Tờ khai đăng kí kết hôn
    -  Giấy xác nhận về tình trạng hôn nhân của mỗi bên do cơ quan có thẩm quyền của nước người xin kết hôn là công dân cấp chưa quá 06 tháng, tính đến ngày nhận hồ sơ xác nhận hiện tại đương sự là người
    không có vợ hoặc không có chồng;
    -  Giấy xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp chưa quá 06 tháng, tính đến ngày nhận hồ sơ, xác nhận hiện tại người đó không mắc bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh tâm thần nhưng chưa đến mức không có khả năng nhận thức được hành vi của mình;
    -  Hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay thế như giấy thông hành hoặc thẻ cư trú ( đối với người nước ngoài và công dân Việt Nam ở nước ngoài);
    -  Thẻ thường trú, Thẻ tạm trú hoặc giấy xác nhận tạm trú ( đối với người Việt  Nam ở nước ngoài);
    *  Thủ tục tiến hành kết hôn:
    -  Hai bên đương sự phải trực tiếp mang nộp hồ sơ đăng kí kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền đã nêu ở trên. Trường hợp vì lí do khách quan không thể có mặt thì phải có đơn xin vắng mặt và ủy quyền cho bên
    kia nộp hồ sơ.
    -  Trong thời hạn 30 ngày kể từ nhận đủ hồ sơ hợp lệ ngày Cơ quan ngoại giao, cơ quan lãnh sự Việt Nam sẽ giải quyết việc đăng ký kết hôn.
    -  Lễ đăng ký kết hôn được tổ chức tại  trụ sở cơ quan ngoại giao hoặc cơ quan lãnh sự Việt Nam
    -  Giấy chứng nhận kết hôn có giá trị từ ngày tổ chức Lễ đăng ký kết hôn và ghi vào sổ đăng ký theo quy định.


Gửi câu trả lời của bạn !

Họ tên (*)
Email (*)

Thông tin tư vấn khác

 
CHAT NOW
1
Close chat
Xin chào! Cảm ơn bạn đã ghé thăm website. Hãy nhấn nút Bắt đầu để được trò chuyện với nhân viên hỗ trợ.

Bắt đầu