02:11 Thứ năm, ngày 24/8/2017
  •      Nghĩa vụ tài chính của bên nhận quyền sử dụng đất

    Trương Văn Phương | 20.03.2014

    Tôi là thương binh hạng 1/4 tỷ lệ mất sức 81%, hiện ở tại Trâu Quỳ-Gia Lâm-Hà Nội. Tôi có mua 190m2 đất thổ cư theo hợp đồng chuyển nhượng ngày 27/11/2001. Đến năm 2006 tôi đã hoàn tất các thủ tục để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
    Hiện tôi đang làm thủ tục kê khai hoàn thành nghĩa vụ tài chính (bao gồm lệ phí trước bạ, quyền sử dụng đất và thuế thu nhập cá nhân). Vậy tôi phải đóng những loại thuế nào? Được miễn giảm những loại thuế nào? Tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân (TNCN) trên mảnh đất tôi đã mua không?
    Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời câu hỏi

  • admin  - luattoanlong@gmail.com | 20.03.2014 20:28

    Khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất, người nhận chuyển nhượng phải thực hiện nghĩa vụ tài chính
    của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật bao gồm: Lệ phí trước bạ và Tiền sử dụng đất.
    1. Lệ phí trước bạ:
    Theo quy định tại khoản 2 Điều 1 Nghị định số80/2008/NĐ-CP ngày 29/07/2008 của Chính phủ về Lệ phí Trước bạ thì lệ phí trước bạ đối với nhà, đất là 0,5% (không phẩy năm phần trăm) trên giá trị tài sản tính lệ phí trước bạ.
    2.Tiền sử dụng đất:
    Do ông (bà) không nói rõ nguồn gốc mảnh đất nhận nhận chuyển nhượng, nên phát sinh hai trường hợp như sau:
    a.Trường hợp không nộp tiền sử dụng đất:
    Đất sử dụng có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật Đất đai mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành (1/7/2004) chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử
    dụng đất (khoản 2 Điều 50 Luật Đất đai số 13/2003/QH 11 ngày 10/12/2003 của Quốc hội)
    Như vậy, mảnh đất của ông (bà) nhận chuyển nhượng từ năm 2001, đến năm 2006 mới được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nếu Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp thì ông (bà) không phải nộp tiền sử dụng đất cho mảnh đất đó.
    b. Trường hợp nộp tiền sử dụng đất:
    Nếu mảnh đất nhận chuyển nhượng của ông (bà) không thuộc trường hợp chúng tôi đã nêu trên, ông (bà) phải nộp tiền sử dụng đất. Tuy nhiên, theo quy định tại điểm d, khoản 3
    Mục II Phần C Thông tư số 117/2004/TT-BTC ngày 07/12/2004 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị định số 198/2004/NĐ-CP ngày 3/12/2004 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất thì đối tượng là thương binh được miễn tiền sử dụng đất, do ông (bà) là thương binh ¼, tỷ lệ mất sức 81% nên được miễn tiền sử dụng đất đối với diện tích trong hạn mức được giao đất ở. Ông (Bà) nên liên hệ với cơ quan có thẩm quyền để biết hạn mức đất ở của mình.

    Thuế thu nhập cá nhân chỉ áp dụng đối với cá nhân là bên chuyển nhượng có thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng đất, do ông (bà) là bên nhận chuyển nhượng, không phát sinh thu nhập chịu thuế nên không thuộc đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân (Điều 2 Luật Thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 của Quốc hội ngày 21/11/2007).


Gửi câu trả lời của bạn !

Họ tên (*)
Email (*)

Thông tin tư vấn khác

 
CHAT NOW
1
Close chat
Xin chào! Cảm ơn bạn đã ghé thăm website. Hãy nhấn nút Bắt đầu để được trò chuyện với nhân viên hỗ trợ.

Bắt đầu